Intern Blog: Alexis Whellan

IMG_2867

Intern Blog: Alexis Whellan

Sannu! Sunana Alexis Whellan kuma ni ɗalibin MD/MPH ne na shekara huɗu a UTMB a Galveston. Ina neman shirye-shiryen zama na Magungunan Ciki a yanzu kuma ina kammala buƙatun Jagora na Kiwon Lafiyar Jama'a ta hanyar yin aiki tare da Sashen Gina Jiki a GCFB!

An haife ni kuma na girma a Austin, Texas kuma na girma tare da 'yar'uwata, kuliyoyi 2 da kare. Na tafi kwaleji a New York kafin in koma Texas don makarantar likitanci. Ta hanyar shirin digiri na biyu na MD/MPH, na sami damar mai da hankali kan fahimtar yawan jama'ar da ba su da aikin likita a gundumar Galveston. Na yi ayyuka da yawa a asibitin St. Vincent's Student Clinic kuma na ba da kai tare da GCFB a wasu ayyuka daban-daban.

A cikin 'yan watannin da suka gabata, na kasance na taimaka wa wani aikin hada kayan abinci ga abokan cinikin GCFB masu fama da cutar sankarau ta hanyar tallafi daga Blue Cross Blue Shield na Texas (BCBS) mai taken “GCFB Yana Yaki da Yanayi na Kiwon Lafiya: Ciwon sukari tare da Ilimin Gina Jiki da Kayan Abinci na Rx". Na yi sha'awar taimakawa da wannan aikin saboda ya mayar da hankali kan yin amfani da abinci mai gina jiki don inganta lafiyar mutane, wanda ya hada da sha'awar kiwon lafiya da lafiyar jama'a.

Don aikin BCBS, na taimaka ƙirƙirar kayan bayanin ciwon sukari, girke-girke, da haɗa akwatunan kayan abinci waɗanda muke rarrabawa. Ga kowane kayan abinci, muna so mu ba da bayani game da ciwon sukari da yadda ake sarrafa da kuma kula da ciwon sukari tare da daidaitattun abinci. Mun kuma so mu ba da bayanin abinci mai gina jiki tare da kowane girke-girke da muka haɓaka. Yana da mahimmanci ga abokan ciniki masu ko waɗanda ke cikin haɗarin haɓaka ciwon sukari su fahimci yadda abinci ke taka rawa a cikin lafiyarsu, kuma girke-girke da takaddun bayanan da na ƙirƙira an yi nufin ƙara wayar da kan jama'a game da wannan gaskiyar. Mun haɓaka girke-girke guda huɗu don samarwa azaman kayan abinci ga mutane a gundumar Galveston. Na taimaka tattara kayan abinci kuma na taimaka tare da ƙirƙirar abun ciki na bidiyo na girke-girke don mutane su bi tare da yin girkin kayan abinci. 

Na kuma kasance tare da azuzuwan guda biyu waɗanda Sashen Kula da Abinci ya koyar da wannan Faɗuwar - ɗaya a Makarantar Sakandare ta Texas da ɗaya a Babban Cibiyar Nesler da ke Texas City. A Makarantar Sakandare ta Texas, na taimaka wa masu koyar da abinci mai gina jiki koya wa ɗaliban makarantar sakandare game da ayyukan cin abinci mai kyau da kuma taimaka tare da nunin abinci ga ɗalibai. A Babban Cibiyar Nesler, na gyara abun ciki don koyarwar aji game da "Rage Added Sugars" kuma na jagoranci zanga-zangar abinci da lacca ga babban aji. A ajin Babban Cibiyar Nesler, mun kuma rarraba kayan abinci ga mahalarta taron kuma mun nemi amsa daga gare su game da gogewarsu game da kayan abinci da takaddun bayanai. Suna matukar son abincin da suka yi kuma suna jin kamar bayanin da muka ba su zai taimaka musu su ci gaba da yanke shawarar abinci mai kyau.

A ƙarshe, na ƙirƙiri safiyo don tantance ingancin aikin BCBS da gaske. A cikin shekara mai zuwa yayin da ake ƙaddamar da aikin, mahalarta a cikin shirin kayan abinci da waɗanda suka karɓi kayan ilimi za su iya cika binciken don ba da amsa ga Sashen Gina Jiki da kuma sanar da ayyukan tallafi na gaba. 

Yayin da nake aiki tare da Sashen Gina Jiki, Na kuma sami damar lokaci-lokaci don taimakawa ma'aikatan kantin GCFB. Abin farin ciki ne sanin ma'aikatan kantin sayar da kayan abinci da aiki tare da su don samar da kayan abinci ga wasu lokuta fiye da mutane 300 a rana ɗaya! Na kuma sami ganin aikin kantin Corner a San Leon. Wannan sabuwar gogewa ce a gare ni, kuma yana da daɗi ganin sabbin kayan amfanin gona da aka tanadar wa mazauna Galveston County a cikin kantin sayar da kaya. Wata rana a cikin Nuwamba, Ma'aikatar Abinci ta ciyar da safe a Seeding Galveston, koyo game da noman birane da dorewa. Ina zaune a tsibirin Galveston kuma ban taɓa jin labarin wannan aikin ba, don haka na yi farin cikin ƙarin koyo game da hanyoyi daban-daban da mutane ke aiki don yaƙi da rashin abinci a garina. Mun kuma sami damar shiga bikin na cikin gida na farko na shekara-shekara a gidan adana kayan tarihi na yara da ke Galveston, inda muka ilmantar da iyalai kan mahimmancin wanke kayan amfanin gona tare da raba girke-girke na miya mai kyau tare da su. 

Interning a GCFB ya kasance gwaninta mai ban mamaki. Na sami damar yin aiki tare da wasu ma'aikata masu ban mamaki waɗanda suka sadaukar da kai don ilmantar da mazauna gundumar Galveston da yaƙi da rashin abinci a cikin al'ummarsu. Na ji daɗin koyon yadda bankin abinci ke gudana da duk ayyukan da ke cikin kowane aiki da kowane aji na ilimi. Na san cewa abin da na koya a nan a cikin 'yan watannin da suka gabata zai taimaka mini in zama likita mafi kyau a nan gaba, kuma ina godiya ga Sashen Gina Jiki don wannan damar.

Wannan zai rufe 20 seconds